Machine Learning và Toán Xác suất có gì khác nhau ạ

Chào mọi người, em hiện đang là học sinh lớp 11 ạ. Trong quá trình tìm hiểu ngành và đại học để thi thì em biết đến ngành khoa học dữ liệu và lĩnh vực học máy, học sâu. Em thấy rất hứng thú và xem thử vài video đầu của khóa ML của giáo sư Andrew Ng trên Coursea và thấy nó rất hay, dù em cũng chưa hiểu lắm :))) và em thấy ML có vẻ giống xác suất thống kê. Cho nên em có một số câu hỏi như sau ạ:

1, ML và xác suất thống kê có gì khác nhau? ML có thể làm những gì mà xác suất thống kê không làm được ạ?

2, Có trường đại học nào ở VN đào tạo về ngành ML không? Và nếu em không học ngành công nghệ thông tin thì liệu sau này em có thể tự học và chuyển ngành sau này được không ạ ?

3,Học ML liệu có khó không ạ? Em là học sinh chuyên toán, và tuy hơi dốt nhưng em hiện tại khá thích học mấy bài toán kiểu tổ hợp xác suất và cũng thích học đại số giải tích ạ. Và em hơi hơi mong muốn sau này em sẽ được làm công việc liên quan đến loại toán kiểu đấy ạ, vậy thì ML có dùng những công cụ toán kiểu đấy không ạ?