[Laptop] Mua laptop cho sinh viên muốn học về Machine Learning

machine-learning

Chào mọi người, em là sv CNTT năm nhất, em có dự định học về machine learning và đang định mua một chiếc laptop phục vụ việc học. Em có xem thử nhiều trang nước ngoài thì khuyên sắm các máy có card đồ họa từ 1050ti trở lên, ram cao, core i7. Nhưng hiện tại e chỉ có 25 triệu và không thể ráng hơn được nữa,. Mong mọi người ai có kinh nghiệm chia sẻ cho em chọn mua một chiếc máy có thể dùng cho 4 năm đại học. Em cảm ơn!

Mình thì nghĩ là laptop rất tiện lợi cho việc học, nhưng không phù hợp nếu bạn muốn sử dụng trực tiếp nó cho việc training.

25tr thì cũng có thể tách ra làm đôi, một laptop cơ bản để thực hiện các tác vụ thông thường, và 1 bộ desktop nếu bạn muốn tự làm nhiều thứ nặng đô hơn, có một GPU đủ tốt để làm không chỉ là training ^^

mình thấy chia đôi thì con máy bàn tầm 15tr cũng chỉ được card 1050ti với cấu hình cũng tầm tầm con laptop 25tr, cũng không mạnh hơn con lap là bao nhiêu nên cũng không có ý định chia đôi

Bạn có chơi game Nặng không? Có thì cứ Max GPU nhất có thể, còn lại thì tùy.:hugs:

Nếu chỉ để học thì kiếm 1 con i5-U gen 8, ram 8gb, ssd là đủ (~ 15tr nếu k có ssd thì có thể mua thêm ở ngoài gắn vào cho rẻ). Nhớ, chỉ i5u + 8gb + ssd là đủ. Con này đủ để làm mọi thứ ở 4 năm đại học, kể cả Machine Learning lẫn Deep Learning ở mức cơ bản. Còn lại ~10tr gửi NH để dành dịp khác xài, hoặc khi nào muốn học lên ML+DL thì dùng tiền này thuê VM từ AWS / GCP để học nhé.

Muốn sử dụng trực tiếp nó cho việc training hay nghiên cứu sâu hơn thì bạn nên dùng PC nhé vừa để sau này làm việc thì tốt hơn, một số cầu hình pc chuyên làm machine learning tại: https://hoanghapc.vn/may-tinh-chuyen-dung-cho-ung-dung-ai-tri-tue-nhan-tao