Hướng đi cho người mới bắt đầu OpenCV

computer-vision

Chào các anh/chị trong forum ạ! Em là một người mới bắt đầu ở lĩnh vực xử lý ảnh nên chưa biết phải đi từ đâu, mong anh/chị có thể hướng dẫn cho em một hướng đi cụ thể cũng như những việc cần làm ban đầu. => Mục tiêu đầu cuối: xác định hệ tọa độ của vật thể (toạ độ phẳng Oxy - không cần chiều cao) thông qua camera. Vậy những gì em cần phải có và phải học (phần cứng nào tốt ,phầm mềm gì, ngôn ngữ nào,…) và thuật ngữ trong việc xác định toạ độ đó gọi là gì? Em xin cảm ơn ạ!

Nếu bạn muốn xác định các vật có hình dáng cụ thể(tròn, vuông, chữ nhật như biển báo) thì có thể sử dụng OpenCV nhé. Còn xác định những vật có các hình dáng không cố định thì sử dụng OpenCV không sẽ rất vất vả. Nhanh nhất để bạn tiếp cận đến việc xác định tọa độ của vật thể(Object) đó là YOLO. Mình gợi ý thêm là nếu bạn dùng ngôn ngữ python thì bạn nên sử dụng triển khai darkflow của YOLO nếu như máy không có GPU nhé. Nó sẽ nhanh hơn các triển khai khác một chút. Tất nhiên bạn nên thông thạo việc sử đọc, ghi ảnh từ video, camera. Ngoài ra bạn nên biết cách tính toán hoặc biến đổi ma trận để việc sử dụng OpenCV dễ dàng hơn. Còn việc lựa chọn phần cứng, phần mềm, ngôn ngữ thì khuyên bạn nên tự mình chọn theo khả năng cũng như sự phù hợp với chính bản thân nhé.