Hỏi về cách học và nguồn học Đại số tuyến tính/Toán cho người không có kỹ năng làm toán tốt

Chào mọi người,

Em xuất thân từ 1 Web Developer và đã từng va chạm với Java rất nhiều, nhưng dạo gần đây em có hứng thú với Machine Learning nên em mạo muội đi tìm lộ trình học và em theo lộ trình 3 tháng của anh Youtuber tên Siraj Raval:

Em bắt đầu với việc học về Đại số tuyến tính theo channel 3Blue1Brown, và thật sự ở channel này dạy không khô khan vì bài giảng được thông qua hình ảnh, minh họa nên không dễ gây nhàm chán:

Nhưng mà có nhiều chỗ giảng mà em hoàn toàn chưa hiểu hết nên em có tìm kiếm những keyword mà em không hiểu thì những kết quả ra khá là rối rắm, bản thân em trước kia làm toán cũng ở mức trung bình hoặc dưới trung bình ạ :frowning:

Nên em rất mong được các anh chị đi trước cũng như các anh chị có cùng trường hợp như em cho em xin một số lời khuyên và chỉ dẫn để em có thể hiểu được các bài giảng về toán cho Machine Learning với ạ :smiley:

Em xin cảm ơn mọi người rất nhiều ạ :blush:

Chào bạn,

Hiện tại nhóm Machine Leanring Tokyo đang học nhóm về đại số tuyến tính, trong đó video từ 3Blue1Brown cũng là một nguồn rất đáng để học, ngoài ra, bạn có thể xem thêm video ở MIT - Linear Algebra Course.

Sách chủ yếu nhóm đang theo học là cuốn Mathematics For Machine Learning, nội dung sẽ chia ra thành 11 sessions, mỗi tuần 1 session, hiện tại đã học xong session 1.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, bạn có thể hỏi đáp ngay tại slack, các bạn ấy hỏi và trả lời rất nhiệt tình.

Mọi vấn đề chi tiết bạn có thể xem ở đây

Trong quá trình học, nếu có khó khăn về tiếng anh chuyên ngành trong sách, bạn có thể inbox mình trong slack nhóm để hỏi bằng tiếng Việt.

Chúc bạn học tốt

Em cảm ơn anh ạ :blush: em cũng đang học ở 2 nguồn đó, nhưng có nhiều cái em không hiểu được 1 phần là do keyword tiếng anh của nó hơi khó anh ạ, em sẽ tham khảo về cuốn Mathematics For Machine Learning của anh ạ ^^

Vậy thì bạn có thể khởi động bằng việc tham khảo phần toán bằng tiếng Việt trước, bạn có thể xem của anh Tiệp và của anh Hải

Cái nào chưa rõ, bạn thử tìm từng từ khóa trên google trước xem sao, nếu vẫn không biết, bạn cứ đưa lên forum để mọi người giúp sức.