Hỏi về cách học Object Detection, Segmentation Images

Xin chào mọi người, em là một newbie mới bước chân vào tìm hiểu về Computer Vision, các bác có thể recomend cho em về tài liệu học Object Detection, Segmentation được không ạ, tài liệu kèm thực hành code, có ví dụ thì càng tốt ạ, tiếng việt nữa thì tốt ạ. Em đọc về mấy mạng RCNN, Fast RCNN, Faster RCNN, Yolo, SSD toàn lý thuyết u mê quá, rất mong được chỉ giáo ạ

Lý thuyết thì bạn có thể tìm giáo trình của khóa cs231n. Khóa này của stanford nên chất lượng khỏi bàn. Một cách khác là google tên từng model là được, hiện có rất nhiều. Mình hay đọc medium. Các bài ở đây thường rất chất lượng, dễ nắm bắt hơn so với paper. Về code thì bạn vào github official của tensorflow tìm là thấy. Nếu đọc thấy khó hiểu thì có thể đọc các repo khác. Hiện open source về mấy mạng này thì không thiếu.

Về cơ bản thì như này, RCNN, Fast RCNN, Faster RCNN là cùng một họ. Cái sau được cải tiến từ cái trước. Bạn có thể google có nhiều bài nói rồi. Trong diễn dàn cũng có bài nói rồi thì phải. YOLO thì mình nghĩ bạn đọc luôn YOLOv3 cũng được. Một series rất hay về YOLOv3 link (có code). Với SSD, mình google thì thấy bài này link