[Hỏi/Đáp] Áp dụng Yolov3 với bài toán nhận diện ký tự viết tay

classification
deep-learning
computer-vision

Xin chào mọi người, Em đang ngâm cứu bài toán nhận diện chữ số viết tay. Em base trên 1 project ở github (https://github.com/penny4860/tf2-eager-yolo3) để train yolo3 với tập ký tự viết tay của e, tuy nhiên độ chính xác rất tệ (khoảng 10-20%),
E cũng search trên google thì thấy rất ít người dùng yolov3 để nhận diện ký tự viết tay. E đang thấy mất định hướng, ko hiểu do dataset của e chưa đủ nhiều hay như nào. (tâp dataset của e có 10 ảnh, mỗi ảnh có 10 số). Thêm nữa, em train với dataset trên thì cũng rất chậm, mất khoảng 7s cho 1 epoch ,mà phải chạy khoảng 200 epoch thì train_loss nó mới nhỏ hơn 5, nhưng như e nói ở trên, kết quả khá tệ

Em là newbie nên rất mong mọi người chỉ bảo định hướng như nào để giải quyết bài toán này a.

Lý do việc em muốn dùng Yolo là gì? Yolo nó không thiết kế cho vấn đề nhận diện chữ viết tay. Localization text thì may ra.

Dataset 10 ảnh thì ko đủ cho deep learning được đâu bạn ơi :frowning: Bạn train lâu hơn thì train loss vẫn sẽ giảm nhưng chỉ là overfit trên tập train thôi. Bạn chịu khó 1-2 tiếng label thêm data, rồi áp dụng data augmentation, rồi thử lại xem sao.