Dò tìm chứng minh thư trong ảnh

hầu như ko cần bạn ạ

Kiểu 1 thì vấn đề Real time dễ sử lý hơn nhưng bù lại ko cover được hết các trường hợp (còn tuỳ theo kĩ thuật của người xử lý - cái này nó hơi chuyên sâu một tí). Mình vẫn thích hướng deeplearning hơn do thời gian để bạn có thể tiếp cẩn và giải quyết vấn đề nhanh hơn.

Anh có thể chia sẻ 1 số bộ ocr tốt hơn tesseract (trong đề tài này) được không? Tks.

Hiện tại mình cũng đang làm đề tài này. mới bắt đầu nhưng mình thấy khá là khó gần như không có ý tưởng gì cho loại chứng minh thư kiểu cũ (dùng máy đánh chữ). vấn đề lớn nhất là do không có chút data nào nên không thể dùng deep learning. còn các bộ ocr như tesseract hay thậm chí google vision cũng ko nhận được phần số chứng minh thư. Các bạn có ý tưởng gì mới có thể chia sẻ ko ạ? mình cũng muốn thử sức, nếu lập 1 team và sẽ opensource project sau khi làm xong mn có muốn join ko ạ?

Minh đang làm về deep learning rồi bạn ạ , mình có dùng phương pháp thuần thì không được cao vì khi sản phẩm thực tế background bị nhiễu rất nhiều

Em dùng ctpn để ctpn , nhưng vẫn bị có nhiều nhiễu + các hàng dấu chấm , có cách nào để loại đi không ạ

bạn có thể chia sẻ về data cho deep learning được ko? mình cũng muốn làm mà ko có chút data nào :frowning:

Bạn có thể tham khảo một số bộ OCR ở đây. Tuy nhiên, mình không đánh giá cái nào tốt hơn cái nào mà chọn cái phù hợp với bài toán và những dữ liệu gì mình có trong tay. Bọn mình ưu tiên những bộ có thể retrain với dữ liệu của bọn mình và dễ dàng tích hợp vào hệ thống có sẵn.

Em cũng đang làm về chủ đề này, hiện tại em đang mắc ở bước sau: Sau khi detect line từ một ảnh em có một ảnh là một chuỗi các từ (câu) vậy có thể làm thế nào để có thể tách ra thành từng từ. Như trong ảnh là “Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam” làm thế nào để có thể tách ra thành Cộng, hòa, xã, hội, chủ, nghĩa, Việt, Nam. Em có thử sử dụng EAST để detect từng từ nhưng với dữ liệu tiếng Việt thì khá kém. Mong mọi người có thể giúp em

bác dùng gì để lọc được 1 đoạn ạ

b có thể cho mình xin code xoay ảnh cmnd đc k

Mấy bài toán như thế này nhanh nhất là dùng custom training của YOLO thôi :slight_smile: