[12/01/2020 22:25] Chuyển từ dev sang machine learning mất bao lâu các . . .

Nguồn post: https://www.facebook.com/257768141347267_1114591155664957
Chuyển từ dev sang machine learning mất bao lâu các bạn?

B tìm mua cuốn “300 bài code thiếu nhi” về tu ko đầy 2 tuần thì tự tin mà xúc thôi

Máy bác đã tương thích chưa đã chứ

Em làm dev ios, đã có hơn 1 tháng làm việc liên quan đến ML, cụ thể là sử dụng tflite đọc deeplabv3 để thay background cho video call. Đang muốn học sâu thêm một ít để nắm vững cái cơ bản của ML. Không biết có cao nhân nào cho em lời khuyên được không ạ

Tuỳ kiến thức cơ bản mỗi người, mà mấy đứa sinh viên có khi nó học 2 năm chuyên ngành rồi tốt nghiệp đi làm còn gì :))

Hơi khó nói, sẽ phụ thuộc background mỗi người nhưng với mình thì tầm 2 năm học và thực hành ở dạng academy, và 1 năm làm industry để có “tay nghề” :slight_smile:

Chuyển từ ML sang dev mất bao lâu nhỉ

Một câu hỏi cần quá nhiều biến số để trả lời. Ví dụ : Chỉ số IQ của bạn, thời gian bạn giành cho ML, mức độ thành công mà bạn muốn,…

Machine learning thì ko dev ?

Nó phụ thuộc vào vận tốc mà bạn

Bạn phải biết dev khác machine learning chỗ nào thì chắc dễ trả lời hơn. Hồi xưa tui được mướn vô vị trí data science manager, tui hỏi ông cto: tui đâu biết data science là gì đâu, ông bảo vô đi, tao biết mày làm được. Lâu rồi cuộc đời cũng qua :slight_smile: Cứ tự tin mình làm được, thì sẽ làm được. Thiếu tự tin có lẽ không bao giờ sẽ làm được.

em cũng như bác, mông lung giữa biển. Path của e xác định học ML cơ bản song song cày deep learning hàng ngày =)))

Chắc chủ thớt muốn hỏi từ dev sang ml thì có dễ chuyển không? Hay cần bổ sung vào những skill nào?

Học dc giữa chừng theo k nổi bỏ

nta đặt câu hỏi mong các bác biết vào cho ý kiến. với người mới bắt đầu câu hỏi có thể chung chung. cái nta hy vọng nhận đc là sự đánh giá của người có kn. Các bác có kn có thể đánh giá với dev trình độ bt (bỏ 15% các ông siêu nhân,15% các ông lởm,lấy 70% ở giữa) thì sẽ mất bao lâu để làm đc (làm đc ở đây có thể là bắt đầu làm đc việc một cách độc lập). kĩ hơn là lộ trình sẽ như thế nào :slightly_smiling_face:

Bạn hỏi thế rộng quá. Dev là một vị trí, còn machine learning là một lĩnh vực. Bạn cần xác định xem bản thân muốn đứng ở chỗ nào trong ngành ML? Bạn muốn trở thành giáo sư, nhà nghiên cứu, hay kỹ sư nghiên cứu? Mỗi vai trò lại cần những yếu tố riêng. Nếu bạn chỉ đơn giản muốn triển khai những dự án áp dụng thẳng những mô hình ML đã có vào những bài toán nhỏ trong cuộc sống, thì không tốn thời gian đâu. Bởi vì về bản chất bạn vẫn là dev, nhưng dev ứng dụng ML. Bạn cứ theo một số tutorial và sẽ thấy họ yêu cầu kiến thức không nhiều. Bạn lướt qua loạt videos Tensorflow Zero to Hero chẳng hạn. Nếu bạn đang là dev cứng rồi thì chẳng có gì phải ngại đâu. Còn nếu bạn muốn trở thành researcher thì đúng là tốn thời gian đấy, nhưng phải xác định trước xem đấy có phải mục tiêu của bạn hay ko? Chúc bạn thành công!

https://www.quora.com/How-long-does-it-take-to-become-expert-in-machine-learning

Thanh Tùng Nguyễn giáo sư cho xin ý kiến kìa :v

Rồi t hỏi ml có phải bắt đầu từ thằng dév k, k biết quái gi là syntax thì làm ăn sao ta

Mình có thằng em sinh năm 96, học 2 tuần là master rồi, giờ làm deep learning cho 1 cty mỹ, công việc buổi tối làm remote 2 tiếng là xong, lương 7-8k